Tsarin bututu maras kyau (GB/T8162-2008) wani nau'in bututun ƙarfe ne maras sumul da ake amfani da shi don tsarin gaba ɗaya da tsarin injiniya. Matsakaicin bututun ƙarfe maras ɗin ruwa ya shafi bututun ƙarfe mara nauyi waɗanda ke jigilar ruwa.
Bugu da ƙari, abubuwan carbon (C) da wasu adadin silicon (Si) (gaba ɗaya ba fiye da 0.40%) da manganese (Mn) (gaba ɗaya ba fiye da 0.80% ba, mafi girma har zuwa 1.20%) abubuwan gami don deoxidation, tsarin tsari. bututun ƙarfe , ba tare da sauran abubuwan haɗin gwiwa ba (sai dai sauran abubuwa).
Irin wannan tsari na bututun ƙarfe dole ne ya ba da garantin duka abubuwan sinadaran da kaddarorin inji. Abubuwan da ke cikin sulfur (S) da phosphorus (P) abubuwan ƙazanta ana sarrafa su ƙasa da 0.035%. Idan ana sarrafa shi a ƙasa da 0.030%, ana kiransa ƙarfe mai inganci mai inganci, kuma "A" yakamata a ƙara bayan darajarsa, kamar 20A; idan P yana ƙarƙashin 0.025% kuma S yana ƙasa da 0.020%, ana kiransa babban bututun ƙarfe na tsari, kuma darajarsa yakamata a biye da ƙara "E" don bambanta. Domin sauran sauran alloying abubuwa kawo a cikin tsarin karfe bututu daga albarkatun kasa, abun ciki na chromium (Cr), nickel (Ni), jan karfe (Cu), da dai sauransu ana kullum sarrafa a Cr≤0.25%, Ni≤0.30%, Cu≤ 0.25%. Wasu maki na manganese (Mn) abun ciki sun kai 1.40%, wanda ake kira karfe manganese.
Bambanci tsakanin bututu maras sumul da kuma bututu mara nauyi:
Babban bambancin da ke tsakaninsa da tsarin bututun ƙarfe maras sumul shine cewa bututun ƙarfe maras sumul yana fuskantar gwajin hydraulic ɗaya bayan ɗaya ko ultrasonic, eddy current da magnetic flux leakage dubawa. Don haka, a cikin daidaitaccen zaɓi na bututun ƙarfe na matsin lamba, bai kamata a yi amfani da bututun ƙarfe mara ƙarfi ba. Hanyar wakilcin bututun ƙarfe maras sumul shine diamita na waje, kauri na bango, kuma bututun ƙarfe mara kauri mai kauri ana amfani da shi don injina, ma'adinan kwal, ƙarfe na ruwa, da sauran dalilai. An raba kayan bututun ƙarfe mara kauri zuwa 10#, 20#, 35#, 45#, 16Mn, 27SiMn, 12Cr1MoV, 10CrMo910, 15CrMo, 35CrMo da sauransu.
Tsarin Bakin Karfe Bututu maras sumul (GB/T14975-1994) bututun ƙarfe ne mai zafi (extruded, faɗaɗa) da bututun ƙarfe maras sumul.
Saboda tsarin masana'anta daban-daban, an raba bututun ƙarfe maras kyau zuwa bututun ƙarfe mai zafi (extruded) da bututun ƙarfe mai sanyi (birgima). An raba bututun sanyi (birgima) zuwa nau'i biyu: bututu masu zagaye da bututu masu siffa ta musamman.
Bayanin kwararar tsari:
Hot mirgina (extruded sumul karfe bututu): zagaye tube billet → dumama → perforation → uku nadi skew mirgina, ci gaba da mirgina ko extrusion → tube cire → girman (ko diamita rage) → sanyaya → billet tube → mikewa → ruwa matsa lamba Gwajin (ko gano aibi) → mark → ajiya.
Cold zane (birgima) bututu maras sumul: zagaye tube billet → dumama → perforation → kan gaba → annealing → pickling → oiling (copper plating) → Multi-pass sanyi zane (sanyi mirgina) → billet → zafi magani → mikewa → Hydraulic gwajin (aibi) ganowa) → alama → ajiyar kaya.
Lokacin aikawa: Nov-02-2022