Girman Bututu Karfe 3 Halaye:
Cikakken bayanin girman bututun ƙarfe ya haɗa da diamita na waje (OD), kauri na bango (WT), tsayin bututu (yawanci 20 ft 6 mita, ko 40 ft 12 mita).
Ta hanyar waɗannan haruffa za mu iya ƙididdige nauyin bututun, yawan bututun matsa lamba zai iya ɗauka, da farashin kowace ƙafa ko kowace mita.
Saboda haka, shi ya sa ko da yaushe bukatar mu san daidai girman bututu.
Jadawalin Girman Bututu Karfe
Naúrar Jadawalin Bututu a mm kamar ƙasa, duba nan don Jadawalin Jadawalin bututu a cikin inch.
Matsayin girma don bututun ƙarfe
Akwai ma'auni daban-daban don kwatanta girman bututun ƙarfe, OD da kauri na bango. Yawancin su ASME B 36.10, ASME B 36.19.
Madaidaicin ƙayyadaddun ƙayyadaddun bayanai ASME B 36.10M da B 36.19M
Dukansu ASME B36.10 da B36.19 sune ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ma'auni na bututun ƙarfe da kayan haɗi.
Saukewa: ASME B36.10M
Ma'auni yana rufe daidaitattun girman bututun ƙarfe da girma. Waɗannan bututun sun haɗa da nau'ikan da ba su da ƙarfi ko welded, kuma ana amfani da su cikin matsanancin zafi ko ƙasa da matsi.
Bututun da aka bambanta da bututu (Pipe vs Tube), a nan bututun na musamman ne don tsarin bututun mai, watsa ruwa (Oil da gas, ruwa, slurry). Yi amfani da ma'aunin ASME B 36.10M.
A cikin wannan ma'auni, bututu Outer Diamita karami fiye da 12.75 in (NPS 12, DN 300), ainihin diamita na bututu ya fi NPS (Girman bututu mara kyau) ko DN (Diamita mara iyaka).
A hannu, don girman bututun ƙarfe, ainihin diamita na waje iri ɗaya tare da lambar bututu don kowane girma.
Menene Jadawalin Girman Bututun Karfe?
Jadawalin bututun ƙarfe hanya ce mai nuni da ASME B 36.10 ke wakilta, kuma ana amfani da ita a cikin wasu ƙa'idodi da yawa, masu alama da "Sch". Sch shine taƙaitaccen jadawalin, gabaɗaya yana bayyana a ma'aunin bututun ƙarfe na Amurka, wanda shine prefix na jerin lamba. Misali, Sch 80, 80 lambar bututu ce daga ginshiƙi / tebur ASME B 36.10.
“Tunda babban aikace-aikacen bututun karfe shine jigilar ruwa a cikin matsin lamba, don haka diamita na ciki shine mahimmancin girman su. Ana ɗaukar wannan mahimmin girman a matsayin nominal bore (NB). Don haka, idan bututun ƙarfe yana ɗaukar ruwan ruwa tare da matsa lamba, yana da mahimmanci cewa bututun ya sami isasshen ƙarfi da isasshen kauri. Don haka an kayyade kauri na bango a cikin Jadawalin, wanda ke nufin jadawalin bututu, wanda aka rage shi azaman SCH. Anan ASME shine ma'auni da aka ba da ma'anar tsarin bututu. "
Tsarin tsarin bututu:
Sch.=P/[ó]t×1000
P shine Tsararren matsa lamba, raka'a a MPa;
[ó]t ne Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙira na Ƙirar Ƙirar Ƙira a MPa.
Menene ma'anar SCH ga girman bututun ƙarfe?
Kamar yadda bayanin ma'aunin bututun ƙarfe, yawanci muna amfani da jadawalin bututun, Hanya ce da ke wakiltar kaurin bangon bututu tare da lamba. Jadawalin bututu (sch.) ba kauri ba ne na bango, amma jerin kauri na bango. Jadawalin bututu daban-daban yana nufin kauri daban-daban na bango don bututun ƙarfe a cikin diamita ɗaya. Mafi akai-akai alamomi na jadawalin sune SCH 5, 5S, 10, 10S, 20, 20S, 30, 40, 40S, 60, 80, 80S, 100, 120, 140, 160. Mafi girman lambar tebur, mafi girman girman farfajiyar. bangon bututu, mafi girman juriya na matsa lamba.
Jadawalin 40, 80 karfe bututu girma yana nufin
Idan kun kasance sababbi a masana'antar bututu, me yasa koyaushe kuke ganin jadawalin bututun ƙarfe 40 ko 80 a ko'ina? Wane irin abu don waɗannan bututu?
Kamar yadda kuka karanta a sama, kun san cewa Jadawalin 40 ko 80 yana wakiltar kaurin bangon bututu, amma me yasa koyaushe masu siye ke nema?
Ga dalilin:
Jadawalin bututun ƙarfe na 40 da 80 a matsayin nau'ikan masu girma dabam waɗanda ake buƙata a masana'antu daban-daban, saboda yawan matsi da waɗannan bututun ke ɗauka, koyaushe ana neman su da yawa.
Matsakaicin kayan don irin wannan bututu mai kauri ba shi da iyaka, zaku iya tambayar bututun bakin karfe sch 40, kamar ASTM A312 Grade 316L; Ko sch 40 carbon karfe bututu, kamar API 5L, ASTM A53, ASTM A106B, A 179, A252, A333 da dai sauransu.
Menene Girman Bututun Ƙa'ida (NPS)?
Girman Bututu mara izini (NPS) saitin daidaitattun ma'auni ne na Arewacin Amurka don bututun da ake amfani da su don matsi mai girma ko ƙarancin zafi da yanayin zafi. An ƙayyade girman bututu tare da lambobi guda biyu marasa girma: girman bututu mara kyau (NPS) bisa inci, da jadawalin (Sched. ko Sch.).
Menene DN (Nominal Diamita)?
Diamita mara kyau kuma yana nufin diamita na waje. Domin kasancewar bangon bututun yana da sirara sosai, diamita na waje da ciki na bututun ƙarfe kusan iri ɗaya ne, don haka ana amfani da matsakaicin darajar duka sigogin biyu azaman sunan diamita na bututu. DN (diamita na ƙididdiga) shine babban diamita na bututu daban-daban da na'urorin haɗi na bututu. Ana iya haɗa nau'in diamita iri ɗaya na bututu da kayan aikin bututu, yana da canzawa. Kodayake ƙimar tana kusa ko daidai da diamita na cikin bututu, Ba ainihin ma'anar diamita na bututu ba. Girman suna yana wakilta ta alamar dijital da ke biye da harafin "DN", kuma yi alama a cikin milimita bayan alamar. Alal misali, DN50, wani bututu da maras muhimmanci diamita na 50 mm.
Jadawalin Ajin Nauyin Bututu
Ajin WGT (jin nauyi) nuni ne na kaurin bangon bututu da wuri, amma har yanzu ana amfani da shi. Yana da maki uku kawai, wato STD (daidaitacce), XS ( ƙarin ƙarfi), da XXS (mai ƙarfi biyu).
Don bututun da aka yi a baya, kowane caliber yana da ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun bututu (STD). Domin magance ruwan sama mai ƙarfi, bututu mai kauri (XS) ya bayyana. Bututun XXS (biyu ƙarin ƙarfi) ya bayyana don ɗaukar ruwan matsi mafi girma. Jama'a sun fara buƙatar amfani da bututu mai katanga mai ƙarancin tattalin arziki har sai an samu sabbin fasahar sarrafa kayan, sannan a hankali ya bayyana lambar bututun da ke sama. Dangantakar da ta dace tsakanin jadawalin bututu da ajin nauyi, koma ga ASME B36.10 da ƙayyadaddun ASME B36.19.
Yaya za a kwatanta girman bututun ƙarfe da girman daidai?
Misali: a. An bayyana azaman "bututun waje diamita × kauri bango", kamar Φ 88.9mm x 5.49mm (3 1/2" x 0.216"). 114.3mm x 6.02mm (4 1/2" x 0.237"), tsayin 6m (20ft) ko 12m (40ft), Tsawon Random Single (SRL 18-25ft), ko Tsawon Random Biyu (DRL 38-40ft).
b. An bayyana shi azaman "NPS x Jadawalin", NPS 3 inch x Sch 40, NPS 4 inch x Sch 40. Girman daidai da ƙayyadaddun bayanai na sama.
c. An bayyana shi azaman "NPS x WGT Class", NPS 3 inch x SCH STD, NPS 4 inch x SCH STD. Girma iri ɗaya a sama.
d. Akwai wata hanya, a Arewacin Amirka da Kudancin Amirka, yawanci amfani da "Pipe Outer Diameter x lb/ft" don kwatanta girman bututu. Kamar yadda OD 3 1/2", 16.8 lb/ft. lb/ft shine fam a kowace ƙafafu.
Lokacin aikawa: Dec-21-2022