LALATA KAYAN KARFE KARFE

LALATA KAYAN KARFE KARFE

Bakin ƙarfe ƙarfe ne na ƙarfe mai ɗauke da aƙalla 10.5% chromium. Wannan chromium yana ba da damar samuwar wani siraren oxide na bakin ciki sosai akan saman ƙarfe, wanda kuma aka sani da “launi mai wucewa” kuma yana ba bakin karfe irinsa na musamman haske.
Rubutun m kamar wannan yana taimakawa hana lalata saman ƙarfe kuma don haka inganta juriya na lalata ta ƙara adadin chromium a cikin bakin karfe. Ta hanyar haɗa abubuwa irin su nickel da molybdenum, ana iya haɓaka nau'ikan ƙarfe na bakin karfe daban-daban, suna ba da ƙarin kaddarorin masu amfani, kamar ingantaccen tsari da haɓakar lalata.
Kayayyakin bakin karfe da masana'antun bututun karfe ke samarwa ba za su lalace ba a cikin yanayin “na halitta” ko muhallin ruwa, saboda haka, kayan yanka, kwanon ruwa, kwanon rufi, da kwanon rufi da aka yi da ƙarfe Bakin ƙarfe na gida ana amfani da shi akai-akai. Duk da haka, yana da mahimmanci a lura cewa wannan abu ba shi da "rustless" kuma ba "bakin" sabili da haka a wasu lokuta lalata zai faru.

Me zai iya sa bakin karfe ya lalace?
Lalata, a cikin mafi sauƙin bayaninsa, halayen sinadarai ne wanda ke shafar amincin ƙarfe. Idan karfe ya hadu da na'urar lantarki, kamar ruwa, oxygen, datti, ko wani karfe, ana iya ƙirƙirar irin wannan nau'in sinadarai.
Karfe suna rasa electrons bayan wani abu na sinadari kuma ta haka ya zama mai rauni. Sannan yana da saurin kamuwa da wasu halayen sinadarai na gaba, wanda zai iya haifar da al'amura kamar lalata, tsagewa, da ramuka a cikin kayan har sai karfe ya yi rauni.
Lalacewa kuma na iya zama mai dawwama da kai, ma'ana da zarar ya fara zai yi wuya a daina. Hakan na iya sa karfen ya yi karyewa lokacin da lalata ta kai wani mataki kuma zai iya rugujewa.

HANYOYI DABAN BAYANIN CUTAR KARFE KARFE
Lalata Uniform
Mafi yawan nau'in lalata wanda zai iya shafar bakin karfe da sauran karafa ana kiransa lalata iri ɗaya. Wannan shine yaduwar "uniform" na lalata a saman kayan.
Abin sha'awa shine, kuma an san shi yana ɗaya daga cikin mafi yawan nau'ikan lalata "mai kyau", kodayake yana iya rufe manyan wuraren da ke da ƙarfe. Lallai, tasirin sa akan aikin kayan abu ne mai iya aunawa kamar yadda za'a iya tantance shi cikin sauƙi.

Lalata Pitting
Lalacewar rami na iya zama da wahala a iya tsinkaya, ganewa, da bambancewa, ma'ana galibi ana ɗaukarsa ɗaya daga cikin mafi haɗari nau'ikan lalata.
Wannan nau'in lalata ne da aka keɓance sosai wanda ƙaramin yanki na lalata ya ke samuwa ta wurin anodic ko cathodic. Da zarar wannan rami ya kafu sosai, zai iya “gina” da kansa ta yadda ƙaramin rami zai iya samar da rami cikin sauƙi wanda zai iya zama nau'i daban-daban da girma dabam. Rashin lalata sau da yawa yana “yi ƙaura” ƙasa kuma yana iya zama haɗari musamman saboda idan ba a kula da shi ba, ko da ƙaramin yanki ya shafa, yana iya haifar da gazawar tsarin ƙarfe.

Lalacewar Crevice
Lalacewar Crevice wani nau'i ne na lalatawar gida wanda ke fitowa daga yanayin da ba a iya gani ba wanda yankuna biyu na karfe suna da ma'aunin ion daban-daban.
A wurare irin su washers, bolts, da haɗin gwiwa waɗanda ke da ɗan zirga-zirgar ababen hawa da ke ba da izinin acidic damar shiga, wannan nau'in lalata zai faru. Rage yawan iskar oxygen shine saboda rashin wurare dabam dabam, don haka tsarin m ba ya faruwa. Ma'aunin pH na buɗaɗɗen sai ya shafi kuma yana haifar da rashin daidaituwa tsakanin wannan yanki da saman waje. A haƙiƙa, wannan yana haifar da ƙimar lalata mafi girma kuma ana iya tsananta ta da ƙarancin yanayin zafi. Yin amfani da ƙirar haɗin gwiwa da ta dace don rage haɗarin lalata lalata ita ce hanya ɗaya don hana wannan nau'i na lalata.

Lalacewar Electrochemical
Idan an nutsar da su a cikin wani bayani mai lalata ko kuma mai ɗaukar nauyi, ƙarfe biyu daban-daban na electrochemical suna haɗuwa, suna haifar da kwararar electrons a tsakanin su. Domin karfen da ke da karancin karko shi ne anode, karfen da ke da karancin juriya ya fi shafa. Wannan nau'i na lalata ana kiransa lalata galvanic ko lalata bimetallic.


Lokacin aikawa: Satumba-07-2023