Tun da aka ƙirƙiro shi sama da ɗari ɗari da suka gabata, bakin karfe ya zama abin da aka fi amfani da shi kuma ya shahara a duniya. Abubuwan da ke cikin Chromium yana ba da juriya ga lalata. Ana iya nuna tsayin daka a cikin rage acid kuma a kan hare-hare a cikin maganin chloride. Yana da ƙarancin kulawa da buƙatun da aka saba da shi, yana mai da shi kyakkyawan abu mai kyau don bututun ƙarfe. Ana ba da bututun ƙarfe na ƙarfe a cikin nau'ikan samfura iri-iri, gami da bututun walda da bututu marasa ƙarfi. Abun da ke ciki zai iya canzawa, yana ba da damar yin amfani da shi a sassa daban-daban. Kamfanonin masana'antu da yawa suna amfani da bututun ƙarfe akai-akai. A cikin wannan shafin yanar gizon, za a ambaci nau'o'in nau'in bututun ƙarfe na bakin karfe dangane da hanyoyin masana'antu da ma'auni daban-daban. Bayan haka, wannan shafin yanar gizon yana kuma ƙunshi wurare daban-daban na aikace-aikacen bututun bakin karfe a cikin masana'antu daban-daban.
Daban-daban Nau'o'inBakin Karfe BututuDangane da Hanyar samarwa
Dabarar samar da bututu masu walda daga ci gaba da coil ko farantin ya ƙunshi mirgina farantin ko coil a cikin madauwari yanki tare da taimakon abin nadi ko lankwasawa. Za'a iya amfani da kayan filler a cikin manyan ayyuka. Bututun welded ba su da tsada fiye da bututun da ba su da kyau, waɗanda ke da hanyar samar da ƙima gabaɗaya. Ko da yake waɗannan hanyoyin samarwa, wato hanyoyin walda sune mahimman sassa na bututun ƙarfe, ba za a ambaci cikakkun bayanai na waɗannan hanyoyin walda ba. Yana iya zama batu na wani shafin yanar gizon mu. Bayan an faɗi haka, hanyoyin walda don bututun bakin karfe yawanci suna bayyana azaman taƙaitaccen bayani. Yana da mahimmanci ku saba da waɗannan gajarce. Akwai dabarun walda da yawa, kamar:
- EFW– Electric Fusion waldi
- ERW– Electric juriya waldi
- HFW– High mita waldi
- SAW- Welding arc (karkade kabu ko dogon kabu)
Haka kuma akwai nau'ikan bututun bakin karfe a kasuwanni. A cikin ƙarin daki-daki, bayan samar da waldawar juriya na lantarki, ƙarfe yana jujjuya tsawonsa. Za a iya kera bututu maras kyau na kowane tsayi ta hanyar extrusion karfe. Bututun ERW suna da haɗin gwiwa waɗanda aka welded tare da sashin giciye, yayin da bututun da ba su da kyau suna da haɗin gwiwa waɗanda ke tafiyar da tsawon bututun. Babu walƙiya a cikin bututu maras kyau tun lokacin da ake aiwatar da aikin gabaɗaya ta hanyar billet mai ƙarfi. A cikin nau'ikan diamita daban-daban, an kammala bututun da ba su da kyau zuwa kaurin bango da ƙayyadaddun ƙira. Tun da babu wani abu a jikin bututun, ana amfani da waɗannan bututun a aikace-aikacen da ke da ƙarfi kamar sufurin mai da iskar gas, masana'antu, da matatun mai.
Nau'in Bututu Bakin Karfe - Dangane da Makin Gishiri
Abubuwan sinadaran na karfe gabaɗaya yana da babban tasiri a kan kaddarorin injina na ƙarshe da wuraren aikace-aikacen. Don haka, ba abin mamaki ba ne a ce za a iya rarraba su ta fuskar sinadarai. Koyaya, yayin ƙoƙarin gano ƙimar takamaiman bututun ƙarfe, ana iya fuskantar nau'ikan nomenclatures iri-iri. Abubuwan da aka fi amfani da su yayin zayyana bututun ƙarfe sune DIN (Jamus), EN, da maki ASTM. Mutum na iya tuntuɓar tebur mai nuni don nemo daidai maki. Teburin da ke ƙasa yana ba da taƙaitaccen bayani mai amfani na waɗannan ma'auni daban-daban.
Babban darajar DIN | Babban darajar EN | Babban darajar ASTM |
1.4541 | X6CrNiTi18-10 | Babban darajar TP321 |
1.4571 | X6CrNiMoTi17-12-2 | A 312 Darasi TP316Ti |
1.4301 | Saukewa: X5CrNi18-10 | Babban darajar TP304 |
1.4306 | X2CrNi19-11 | A 312 TP304L |
1.4307 | X2CrNi18-9 | A 312 TP304L |
1.4401 | X5CrNiMo17-12-2 | Babban darajar TP316 |
1.4404 | X2CrNiMo17-13-2 | A 312 TP316L |
Tebur 1. Wani ɓangare na teburin tunani don kayan bututun bakin karfe
Nau'o'i Daban-daban Dangane da ƙayyadaddun ASTM
Magana ce ta yau da kullun cewa masana'antu da ma'auni suna da alaƙa sosai. Sakamakon masana'anta da gwajin gwaji na iya bambanta saboda bambance-bambance a cikin matakan ƙungiyoyi daban-daban don kewayon aikace-aikace iri-iri. Dole ne mai siye ya fara fahimtar tushen ƙayyadaddun ƙayyadaddun masana'antu daban-daban don ayyukansu, kafin a zahiri yin ayyukan siyayya. Hakanan magana ce mai kyau ga bututun ƙarfe.
ASTM taƙaice ce ga Ƙungiyar Gwaji da Kayayyakin Amurka. ASTM International tana ba da matakan sabis da kayan masana'antu don masana'antu da yawa. Wannan ƙungiyar a halin yanzu tana aiki da ƙa'idodi 12000+ waɗanda ake amfani da su a cikin kasuwancin duk faɗin duniya. Bututun bakin karfe da kayan aiki suna ƙarƙashin ma'auni sama da 100. Ba kamar sauran daidaitattun ƙungiyoyi ba, ASTM ya haɗa da kusan kowane nau'in bututu. Misali, kamar abubuwan bututun Amurka, ana ba da dukkan nau'ikan bututu. Ana amfani da bututun carbon marasa ƙarfi tare da ƙayyadaddun bayanai masu dacewa don sabis na zafi mai zafi. An ayyana ma'aunin ASTM ta hanyar ƙayyadaddun tsarin sinadarai da takamaiman hanyoyin samarwa da ke da alaƙa da kayan. An ba da wasu ƙa'idodin kayan ASTM a ƙasa azaman misalai.
- A106– Domin high zafin ayyuka
- A335–Seamless ferritic karfe bututu (Don high zafin jiki)
- A333- Welded da kuma sumul gami karfe bututu (Don ƙananan zafin jiki)
- A312- Don sabis na lalata gabaɗaya da sabis na zafin jiki, ana amfani da welded mai sanyi, welded madaidaiciya, da bututu marasa ƙarfi.
Nau'in Bututun Bakin Karfe Daban-daban Dangane da Yankunan Aikace-aikace
Bututun Tsafta:Ana yin bututun tsafta da bakin karfe kuma ana amfani da su a manyan aikace-aikacen tsafta kamar aikace-aikace masu mahimmanci. Wannan nau'in bututu an ba shi fifiko mafi girma a cikin masana'antar don ingantaccen kwararar ruwa. Bututu yana da mafi kyawun juriya na lalata kuma baya tsatsa saboda sauƙin kulawa. Ana ƙayyade iyakokin haƙuri iri-iri dangane da aikace-aikacen. Ana amfani da bututu mai tsafta tare da maki ASTMA270.
Bututun Injini:Abubuwan da aka haɗe, sassa masu ɗaukar nauyi, da sassan silinda galibi ana amfani da su a aikace-aikacen bututun inji. Za a iya daidaita injiniyoyi cikin sauƙi zuwa sassa daban-daban na sifofin sashe kamar su murabba'i, murabba'i, da sauran siffofi waɗanda suka haɗa da na al'ada ko na gargajiya. A554 da ASTMA 511 sune nau'ikan darajar da aka fi amfani da su a aikace-aikacen injina. Suna da ingantattun injina kuma ana amfani da su a aikace-aikace kamar injina ko injinan noma.
Bututun da aka goge:Ana amfani da bututun bakin karfe da aka goge a cikin kayan aikin gida dangane da ƙayyadaddun bayanai. Bututun da aka goge suna taimakawa wajen rage lalacewa da tsagewa akan abubuwan aiki. Hakanan yana taimakawa wajen rage mannewa da gurɓata saman kayan aiki daban-daban. Wurin lantarki yana da fa'idar amfani da yawa. Bakin karfe goge bututu baya bukatar wani karin shafi. Bututun da aka goge suna da muhimmiyar rawa mai mahimmanci a aikace-aikacen ƙaya da gine-gine.
Lokacin aikawa: Juni-17-2022